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DIWANI 
wa Kata ya 
Kivukoni, Sharik 
Choughule 
(kushoto), 
akipokea cheti 
cha pongezi 
kutoka kwa 
Mwenyekiti 
wa Umoja 
wa Vijana wa 
CCM (UVCCM), 
Majestic Kimpili, 
baada ya 
kufunga kikao 
cha Baraza 
la UVCCM la 
kata hiyo, Dar 
es Salaam, 
jana. Katikati 
ni Katibu wa 
CCM Kata ya 
Kivukoni, Saidi 
Mwanga. (Na 
Mpigapicha 
Wetu).

Na MWANDISHI WETU

MAOMBI ya Kampuni ya Mawakili ya Dar es 
Salaam Kings Law Chamber ya kudai zaidi ya sh. 
milioni 500 yanatarajiwa kutajwa Julai 24, mwaka 
huu, katika Mahakama Kuu Kanda ya Dar es 
Salaam.

Kampuni hiyo inadai fedha hizo kutoka Benki 
ya NCBA Tanzania Limited, zikiwa malipo ya 
kitaalamu kwa kuendesha kesi ya mgogoro wa 
kibiashara.

Shauri hilo linatarajiwa kutajwa mbele ya 
Msajili Joyce Minde.

Inadaiwa fedha hizo zinajumuisha dola za 
Marekani 168,573.33 ambazo ni asilimia tatu 
ya jumla ya dola za Marekani 4,265,625 zenye 
utata katika kesi ya kibiashara namba 12 ya 2023, 
ambayo kampuni hiyo ilitoa huduma za kitaalamu.

Aidha, dola 25,250 ni za kuhudhuria kikao cha 
kukadiria malipo.

Maombi hayo yaliwasilishwa mahakamani 
hapo, yakiungwa mkono na hati ya kiapo cha 
Wakili Emanuel Makene ambaye ni Mkurugenzi 
Mtendaji wa kampuni hiyo.

Katika kiapo hicho, Wakili Makene alidai 
waombaji walipewa kandarasi na Benki ya NCBA 
(mlalamikiwa), chini ya Makubaliano ya Ujira ya 
Oktoba 29, mwaka 2021 yenye lengo la kutoa 
huduma za uwakili kwa kuzingatia malipo ya 
asilimia tatu ya suala hilo.

Inadaiwa mkataba uliandaliwa na mlalamikiwa 
alitia saini.

Alidai waombaji hawakumwomba mjibu 
maombi kwa kazi yoyote na ilikuwa ni uamuzi wa 
upande mmoja wa mlalamikiwa kuwapa mkataba 
waombaji, baada ya mawakili wengine kushindwa 
katika kesi kama hiyo.

Aliendelea kudai mlalamikiwa alimlazimisha 
mwombaji kulipia fi dia ya bima ya kitaalamu 
ambayo ililipwa, kwa upande wa mlalamikiwa 
yenye thamani ya kuanzia sh. milioni 800 hadi sh. 
bilioni moja.

Wakili huyo alidai bima hiyo, itamlipa 
mlalamikiwa hadi sh. milioni 800 endapo 
mlalamikiwa atapoteza kesi mahakamani 
kutokana na makosa ya kitaaluma yaliyofanywa 
na waombaji.

“Waombaji walilipa shilingi 8,260,000 kwa 
mwaka mmoja wa Mkataba wa Malipo kwa 
kampuni ya bima, iitwayo Britam Insurance 
Tanzania Limited. Waombaji wanalazimika kulipa 
Britam Insurance Tanzania Limited shilingi milioni 
8,260,000 kila mwaka katika kipindi cha uhai wa 
Mkataba wa Ujira,” alidai.

Alidai walimwakilisha mlalamikiwa katika 
kesi ngumu, aliyowashitaki wakopaji na alikuwa 
anadai zaidi ya dola za Marekani 4,265,625.

Wakili huyo alidai mgogoro huo ulitokea Machi 
7, mwaka huu, mlalamikiwa alipokataa kuwalipa 
waombaji dola za Marekani 168,573.33, ambayo 

ni asilimia tatu ya dola 4,265,625 zilizobishaniwa, 
chini ya Mkataba wa Oktoba 29, mwaka 2021.

“Kesi pia ilikuwa ngumu zaidi kwa sababu 
mlalamikiwa alitoa mkopo kwa wakopaji wa 
thamani ya dola za Kimarekani 3,250,000 bila 
kuweka mali yoyote kama dhamana,” alidai wakili 
huyo kupitia hati ya kiapo.

Aliendelea kudai hauri kuu lilikuwa gumu 
kutokana na kwamba,  Kampuni ya Bima (UAP 
Insurance Tanzania Limited) iliyokuwa sehemu 
ya Mkataba wa Mkopo kati ya mlalamikiwa na 
wakopaji; ilishitakiwa na mlalamikiwa katika kesi 
ya kibiashara namba 131 ya mwaka� 2018, bila 
kujiunga na wakopaji na mlalamikiwa alishindwa 
kesi hiyo.

Wakili Makene alidai mlalamikiwa aliwaagiza 
waombaji kusajili kesi mahakamani kabla ya 
Desemba, mwaka 2022 au mara moja na siyo zaidi 
ya Februari, mwaka jana. Mlalamikiwa hakuwa 
katika nafasi ya kuwalipa waombaji ada za awali 
za uwakili, wala ada za mahakama kwa mujibu wa 
mkataba wa malipo.

HABARI/
TANGAZO

MAOMBI
HATI YA KIAPO
Katika kiapo hicho, Wakili Makene alidai waombaji 
walipewa kandarasi na Benki ya NCBA (mlalamikiwa), 
chini ya Makubaliano ya Ujira ya Oktoba 29, mwaka 2021 
yenye lengo la kutoa huduma za uwakili...

AGIZO>> Kuwepo kwa rejista ya migogoro ya ardhi inayoonesha ilivyotatuliwa.

PONGEZI

Na BALTAZAR MASHAKA, Ilemela

MKUU wa Mkoa wa Mwanza, Said 
Mtanda amewataka watumishi wa 
Idara ya Ardhi, Manispaa ya Ilemela, 

kutatua kero na kuwahudumia wananchi 
kwa haki na kwa wakati.

Pia, amewanyooshea kidole baadhi 
ya wenyeviti wa serikali za mitaa kuwa 
wanaichonganisha serikali na wananchi kwa 
kuuza viwanja na kuzalisha migogoro ya 
ardhi, badala ya kufanya maendeleo.

Kauli hiyo aliitoa mwishoni mwa wiki, 
alipozungumza na watumishi wa Manispaa 
ya Ilemela, kabla ya kukabidhi hati kwa 
wananchi watatu waliozitafuta kwa muda 
mrefu kutokana na kuzungushwa na 
wataalamu wa idara hiyo.

“Uhusiano baina ya wananchi na serikali 
ni muhimu, mwananchi ameufuatilia 
stakabadhi ya hati kwa miezi sita hapo Ardhi, 
wanatengeneza mazingira ya kufanya jambo 
liwe gumu, kuwakatisha tamaa, wapate 
rushwa. Hawa wanatugombanisha na 
wananchi,” alisema.

Aliwataka watumishi wa umma 

kutojigeuza mangimeza, wafanye kazi ya 
kuendelea kujenga taswira nzuri ya CCM na 
serikali kwa wananchi kwa kutatua kero zao 
kwa wakati, badala ya kuwazungusha.

“Tumsaidie Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, ana majukumu mengi. Wafanye kazi, 
tuwatendee watu haki haya mnayowafanyia 
mtafanyiwa pia, watendeeni wema mtalipwa 
kwa wema,” alisema.

Kwa mujibu wa mkuu wa mkoa huyo, 
baadhi ya viongozi wa serikali za mitaa, badala 
ya kufanya maendeleo wanasababisha 
migogoro kwa kuuza viwanja na kutengeneza 
miliki pandikizi.

Mtanda alisema kwa kufanya hivyo, 
wanaichonganisha serikali na wananchi, huku 
akiahidi uchaguzi utakapofi ka wataachwa 
kwa sababu wanashusha mvuto wa CCM na 
serikali yake kwa wananchi.

Aidha, aliagiza kuwepo na rejista ya 
migogoro ya ardhi jinsi ilivyotatuliwa.

“Wenyeviti wa mitaa wanaouza viwanja 
na kusababisha migogoro, hawasomi 
mapato na matumizi kwa wananchi, hao 
ni�bora waondolewe mapema,” alisema.

Kwa upande wa wananchi waliokuwa 

Mtanda anyooshea kidole
wenyeviti serikali za mitaa

Kampuni ya uwakili yawasilisha maombi kulipwa milioni 500/-

Na MWANDISHI WETU

MAMLAKA ya Serikali Mtandao (e-
GA), imewasihi wananchi kuendelea 
kutumia mfumo wa e-Mrejesho 
kuwasiliana na serikali kwa kutoa hoja, 
maoni na ushauri zifanyiwe kazi.

Meneja Mawasilino wa e-GA, 
Subira Kaswaga alitoa wito huo, 
Dar es Salaam, mwishoni mwa wiki, 
alipozungumza na waandishi wa 
habari akiwa banda la eGA, katika 
maonesho ya 48 ya Kimataifa ya 
Biashara Dar es Salaam (DITF) 
maarufu Sabasaba.� Maonesho hayo 
yalihitimishwa juzi.

Subira alieleza mfumo 
huo umejengwa kama daraja 
linalowawezesha mwananchi 
kuwasiliana na serikali na kusikilizwa 
hoja zao na kufanyiwa kazi.

Aliwataka wananchi kuitumia e-GA 
ikiwa jukwaa la kuwasiliana na serikali.

Mbali na hilo, Subira alieleza 
hivi sasa mamlaka na taasisi za 
serikali zinabadilishana taarifa na 
kusoma kidijitali, hivyo mamlaka hiyo 
inahamasisha taasisi zote za umma 
kujiunga na eGA kuwa pamoja kidijitali.

“Kwa hiyo sisi tumetengeneza 
mfumo huo na tayari 
tumeshaunganisha mifumo 
mbalimbali na hivi sasa tunachokifanya 
ni kuzihamasisha taasisi za umma 
zijiunge na mfumo huo zibadilishane 
taarifa,” alisema.

Alisema hadi hivi sasa, taasisi 
zilizounganishwa na mfumo huu ni 141 
na mifumo 148 imeshaunganishwa, 
kati ya mifumo hiyo, 109 inasomana 
na kubadilishana taarifa.

Miongoni mwa taasisi hizo ni 
Mahakama, Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU), 
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu (HESLB), Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA), Wakala wa 
Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), 
Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE) na 
Jeshi la Polisi.

Wananchi 
wahamasishwa
kutumia mfumo 

e-Mrejesho

SIMBA MTOTO 
TRANSPORT 
inatangaza 
kupotelewa na 
kadi ya gari aina ya 
SCANIA yenye namba 
za usajili T 796 DKT  
Chassis Na.3876204, 
Engine Na. 8263987
Taarifa hii imetolewa 
katika kituo cha Polisi 
TANGA na kupewa 
Kumbu Namba PHQ/
TAN/TAN/7020/2024 
Yeyote atakayeipata 
aipeleke  katika kituo 
chochote cha Polisi 
kilichopo karibu 
naye. 15
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KUPOTEA 
KWA KADI 
YA GARI

wakizungushwa kupewa hati zao, licha ya 
kulipa wakiambatanisha na nyaraka muhimu, 
Immaculata Tenga na Anna Andrew (wajane) na 
Kimenye Gisimba walimshukuru Mtanda kwa 
kutatua kero yao ndani ya siku moja.

“Tangu mwaka 2015 nimefuatilia hati bila 
mafanikio na kila nikija Ardhi wananiambia njoo 
kesho, njoo kesho, kwa kweli Rais Dk. Samia 
amemleta mkuu wa mkoa anayefahamu kutatua 
kero za wananchi kwa kuwa nilifuatilia hati 
kwa muda mrefu. Mwenyezi Mungu akubariki 
uendelee kufanya kazi yako, kama ulivyofanya 
kwetu,” alisema.

Anna Andrew alisema amefuatilia hati yake 
halmashauri kwa miaka miwili, akisafi ri kutoka 
Dar es Salaam hadi Mwanza, lakini ameipata 
ndani ya siku moja.

“Nilivyomsikiliza mkuu wa mkoa huyu 
(Mtanda) natamani kurudi tena Mwanza, 
nilihama sababu ya kuchukizwa na kuumizwa 
na vitu vingi, sasa natamani kurudi, ingekuwa ni 
kupiga kura ningepiga aendelee kubakia hapa, 
lakini sina uwezo huo,” alisema mjane huyo.

Naye, Gisimba ambaye ni Mkuu wa Chuo 
cha Ualimu Murutunguru, alisema licha ya 
kulipia gharama za hati na kuwasilisha nyaraka, 
hakupewa kwa miezi sita, hivyo alimpongeza 
Mtanda�kwa kuwawezesha kupata hati zao ndani 
ya siku moja.

Mkuu wa Wilaya ya Ilemela, Hassan Masala 
alisema wamepokea ushauri wa kuonesha njia 
watumishi waliopewa dhamana ya kuwahudumia 
wananchi hususan viongozi wanaowasimamia 
watumishi wa chini yao.


